Bài 10: Viết game BomOffline - Game with Andengine

Thảo luận trong 'Điện thoại, viễn thông' bắt đầu bởi khaipt, 2/9/12.

1. khaipt New Member

khaipt

Chào các bạn, hiện tại mình đã viết xong sản phẩm game BomOffline. Sản phẩm này mình mất 4 ngày (gấp để nộp đồ án), hiện tại game đã đưa lên vimarket.vn (link tải app: Vimarket.vn - BomOffline (Đặng Văn Giỏi)) . Đang dẫn top đầu thì phải. Anh em chắc cũng cần có 1 sản phẩm để thấy rằng framework của chúng ta sử dụng có thể làm được game như thế nào. Mình up mã nguồn lên chia sẻ cho mọi người, mong mọi người sẽ có 1 ví dụ minh họa thật nhất. Do thời gian làm quá nhanh nên trong code có thôi khi mình truy cập các biến trực tiếp mà không viết các phương thức, cái này bạn nào mà code lại game này thì viết lại cho ngon nhé. Code mình free hoàn toàn ai muốn làm gì cũng được, dùng thế nào cũng được, không cần nói nó là của tớ, cứ dùng vô tư. Nội dung của game và những cái mà mình đã làm được như sau.

Game Bom trên PC đang được rất người chơi mình nghĩ rằng sẽ có nhiều người sẽ chơi trên phiên bản Mobile nên mìn viết 1 cái.

Trong game người chơi phải điều khiển 1 nhân vật, sau đó di chuyển nhân vật và đặt bom, mỗi quả bom đặt xuống sau 3s sẽ tự phát nổ. Các quái vật trong game hiện tại đang di chuyển theo hướng ngẫu nhiên, nhưng đôi khi bạn chơi bạn thấy nó khá là phức tạp, nó đang đi sang trái bỗng quay ngược lại, người chơi cần cận thận.hihi

Một số tính năng quan trọng đã sử dụng trong game là:

+ Sử dụng MAPS (tạo cảnh nền)
    + Sử lý đa chạm (vừa di chuyển vừa có thể đặt bom)
    + Sử dụng âm thanh.

Còn một số cái nho nhỏ khác nữa. Mình không up từng phần code lên giải thích được cho các bạn, mình đang viết bài hướng dẫn, nên sau bài này thì các bài hướng dẫn sẽ làm rõ từng vấn đề trong game này.

"Cick vào đây" để download toàn bộ source code game bom!

Đây là code hoàn chỉnh luôn, bạn download về giải nén tạo project là chạy được ngay.

Trong code có chỗ mình comment những cũng có chỗ chưa kịp comment. Mọi người đọc có phần nào không hiểu thì cứ comment lên đây nhé. Cảm ơn các bạn. Nếu mã nguồn này có ích thì cả nhà thanks để mình biết lần sau còn up tiếp các game khác.
    ihihi Chúc các bạn thành công.
    Vangioicnt nguồn:vietnadroid

Đang tải...
  2. shinichi151 New Member

shinichi151

Bạn ơi cho mình hỏi sao mình k chạy được nhỉ ? mình add game và k chinh sửa gì nhưng vẫn không chạy được. Ban làm giúp mình nhé ! nic skype cua mình vantruong_dth

3. tong90.it New Member

tong90.it

Nghề nghiệp:
    Lap Trinh Vien
    chào bạn, trong quá trình chạy ứng dụng trên bạn xem thữ "Console" bắn ra lỗi gì, hãy copy rõ lỗi ra cho mọi người xem mới giúp đỡ bạn được. Bạn có thể add mình vào danh sách bạn bè mình sẽ sopport trực tiếp cho!

4. HoangNN New Member

HoangNN

thanks nhiều, chưa chạy thử nhưng có gì không hiểu thì xin hãy giúp đỡ nhé :)

5. iBee New Member

iBee

Chào mọi người, tại sao minh add nó vào eclipse rồi chạy thử, bấm vào chơi, nó load đến MainGameActivity thì gặp lỗi này nhỉ?

libc Fatal signal 11 (SIGSEGV) at 0x00000008 (code=1)

6. tong90.it New Member

tong90.it

Nghề nghiệp:
    Lap Trinh Vien
    bạn IBee vui lòng up hình logcat lúc bắn ra lỗi cho mình xem với ! nếu ok mình support cho bạn ^^!

7. iBee New Member

iBee

@thanhlong90.it của bạn đây.

8. tong90.it New Member

tong90.it

Nghề nghiệp:
    Lap Trinh Vien
    Lỗi này L mới gặp lần đầu, tuy nhiên L đã tìm hiểu trên google dùm cho bạn và được kết quả như sau:
    - Đây là lỗi bắn ra từ thư viện của bạn sử dụng nên chắc chắn không thể can thiệp code vào đoạn này được rồi.
    - Lỗi bắn ra là do tập tin (file, hình ảnh ...) bạn đưa vào sử dụng vượt quá quy định cho phép của hệ điều hành (ở đây là android), hệ điều hành không thể chia nhỏ gói dữ liệu lỗi này ra và có nghĩa là rằng chương trình truy cập một vị trí bộ nhớ đã được không được phân định. sau đó bắn lỗi lên logcat của bạn.
    Long đã tìm hiểu và giúp đỡ bạn đến được đây thôi, bạn xem lại tập tin đưa vào thử nhé!

9. iBee New Member

iBee

Hì. Cái này thì mình đã lên search google và cũng biết rồi. Nhưng vấn đề ở đây là mình không làm edit hay làm j mà nó lại báo lỗi như vậy. Hay chính xác là gặp lỗi này thì bó tay.com :)

10. iBee New Member

iBee

Sau khi chuyển avd sang API 8 thì đã chạy dc :)

11. gamemoi New Member

gamemoi

oh, thank nhiều nhé